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Taasisi yahimiza
matumizi chanjo
za ndani mifugo

Na Elisante John, SINGIDA

TAASISI ya Chanjo ya
Mifugo Tanzania (TVI)
iliyoko Kibaha mkoani
Pwani, imewataka wafu-
gaji, kutumia chanjo inay-
otengenezwa na viwanda
vya ndani, ili kukabiliana
na vita ya kiuchumi,
yenye engo la kupunguza
wingi wa mifugo. *

Meneja wa TV, ili-
yo chini ya Wakala wa
Maabara ya Veterinari
Tanzania (TVLA), DK,
Charles Mayenga, alisema
hayo juzi mkoani hapa

* juU Ya uwapo wa chanjo

andia ya-matone (TE- -

-MEVAC 1-2) ya kumkinga

"+ kuku'dhidi ya ugonjwa wa

mdondo: 2

Dk. Mayenga alikutana
na wafugajl, wataalamu,
wafanyabiashara na
wamiliki wa maduka ya
pembejeo za mifugo kwe-
nye ukumbi wa chuo cha

VETA mjini hapa ilj kuwa- .

atia elimu'ya namna ya

vitambua chanjo bandia
ya TEMEVAC1-2. "

Mtaalamu'huya kutoka

* TVLA inayomiliki kiwanda E

cha serikali.cha kuten-

bR Eeneza‘chanjov.a‘ mifuga,

ilichoka Kibaha mkoani
Pwani, alisema'kupa baa-
i ya watu-wameingiza

- dhiva watu-wameins
_/ncﬂlnrchanjo_hl olli .
ku

Ujumu soko'la. kuku

" wa Singida..-

" wauta

_"Kama mnakumbuka,

" ‘chanjo fya matone:ilifanyi-. :
iti hapa Singida na .:

imefanikiwa katika ku-
dhibiti ugonjwa wa mdon-
do au kideri kwa kuku...
sasa hivi ipo dawa kama
hiyo, inafanana na inayo-
zalishwa na kiwanda cha

‘serikali," alisema.

Dk.Mayenga aliwataka
washiriki kuwa makinl.na

* chanjo hiyo, kutokana na

mwonekano wake ulivyo
kwa macho ukionesha
maandishi yakiwa hayas-
omeki vizurl, wakati ile
ya serikali yapo kwenye
mpangllio mzuri na ya-
nasomeka vyema.
Baadhl ya washirikl wa

mafunzo hayo, mmiliki

wa duka |a dawa, Dk, Wil-
|ilam Mafwere na Ester
Munuo, wallpongeza juhu-
di za serikall kwa kuwa-
patia elimu ya kutambua

. chanjo hlyo feki, jambo

Itakalolinda kazi zao na
za wafugall pla.

T\éLA huﬁen enﬁ(zev gmg
saba za chanjo, IKi

va mdondo/kider! (TEME:
VAC), homa ya mapafu ya
ng'ombe (CBPP), homa ya
mapafu ya mbuzi (CCPP),
Kimeta (Anthrax), kimeta
na chambavu (Tecoblax),
chambavu (Blackquarer
na kutuga mimba (Brucel-
losis5-19. u
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fikishwa mahakamani baada ya upelelezi

kukamilika.

- *Waliogawana mifu

Na Frank Aman, Simiyu

Simiyu linawashikilia

watu 10 wakiwemo
wazee wa kimila maaru-
fu kama Ndagashida na
viongozi wa ulinzi wa
jadi maarufu sungusun-
gu kwa tuhuma za ku-

]ESHI la Polisi mkoani

chukua mifugo kwenye

imemkuta na hatia kwa kuwa

- — —y—

e i

manas sessmacue g ana ase

m]ango wa nyumba ya Rukia oni mwa walinzi shirikishi na
mshitakiwa alikutwa na baadhi Magere na kuingia ndani. ]gcumtaanfu kuwa mwizi aliyeiba
ya vitu alivyoiba ikiwemo telev- Katika mashitaka ya pili, vitu vyake tayari amekamatwa.

familia za watuhumiwa .

wa kesi ya mauaji na
kugawana.
Akizungumza jana
na waandishi wa habari
mkoani humo, Kamanda
wa Jeshi la Polisi mkoani

Simiyu, Blasious Chatanda

amesema Februari 2023
kulitokea tukio la mauaji
ya mfanyabiashara, Wil-

HARROY LED U 18 °
g0 ya watu

liam Fumbuka (39) katika
Kijiji cha Bukundi, wilayani
Meatu. :

Chanzo cha kifo chake
kilibainika kuwa kulikuwe-
po na mgogoro wa umiliki

- wa ardhi inayokadiriwa

kufikia ekari 2,500 ambayo

ilielezwa kuwa Fumbuka

alizitumia kuzikodisha.
Kamanda Chatanda

alisema baada ya kutokea

" kwa tukio hilo walifanikiwa

kuwakamata watuhumiwa
sita na kuwafikisha katika
Mahakama ya Wilaya ya
Meatu ndipo viongozi hao
wakarudi na kuchukua

mifugo katika familia hizo =

na kugawana kitendo am-
bacho ni kinyume na sheria.
“Kutokana na kuwepo

tuhumiwa matatanif=:

Kahka tu]
kwa mgogoro huo katika Mutafungws
familia hiyo, watuhumiwa  huu muda w
walipanga mipango ya mtaa huohuc
kumuua Fumbuka na wali- ~ walimkamat
tekeleza tukio hilonahadi ~ wa Kitangini
sasa tayari watuhumiwawa tuhumazak
tukio hilo wako mikononi ~ vitendo vya!
mwa Jeshi la Polisi tayari mond na Las
kwa taratibu za kuwafiki- Watuhun
sha mahakamani zikiende-  na watafikish
lea,” alisema. iwezekanavy

(%1 CamScanner


https://v3.camscanner.com/user/download

e

HABARI EN

malipo,

mfuko
va kwa
shauri,”

1 fedha
napato
vapatia
illobaki
ya ya

e wa
2keleza
bulisho
e wote
aslo na

e |

|

a

121,

klana
ngozl
Imilla
7 na
zZiwa
eleza

aadill
zlma

% HURUW UKS .

Halma

kutunga sheria kuzuia

uswagaji mifugo
HALMASHAURI  nchinl, ambazo hadl
sasa hazijatunga sheria ndogo za kuzula
uswagall mifugo, zimeelekezwa kufanya
hivyo mara moja,

Maelekezo " hayo, yalitolewa bungen!
Jijinl hapa'Jana na Nalbu Wazirl wa Mifugo
na Uvuvi, David Silinde, alipojibu swali la
Mbunge wa Viti Maalumu, Naghenjwa
Kayoboka,

Mbunge huyo, alitaka kujua lini serlkall
Itaweka katazo la kisherla |a kuswaga
mlfu%(o kuzula uharibifu wa mazingira.

Akijlbu swall hilo, Silinde alisema
usafirisha)l wa mifugo, hufanylka chini
ya Sherla ya Magonjwa ya Wanyama,
Sura 156, na Kanuni zake za Udhibiti wa
Usafirishajl wa Wanyama na Mazao ya
Wanyama, GN 28 za mwaka 2007.

Alleleza kuwa, usafirishajl wa mifugo
kutoka wilaya moja kwenda nyingine,
hufanylka baada ya mifugo kukaguliwa
na wataalamu na kupatiwa kibali cha
kusafirishwa.

Aidha, Waraka wa Rais Na. 1 wa Mwaka
2002, uliziagiza Serikali za Mitaa nchini,
kutunga sherla ndogo kuzula uswagajl wa
mifugo.

“Kwa maelezo hayo hapo juu,
inathibitisha kwamba, sheria |EO. Hivyo
basi, wafugajl wanahimizwa uzingatia
Sheria ya Magonjwa ya Wanyama, Sura
156 na Sheria ndogo zilizopo ndanl ya
halmashauri zao zinazozuia uswagaji wa
mifugo.

"Pia, nitumie fursa hii kuzielekeza
halmashaurlambazohadlsasahazljatunga
sheria ndogo za kuzuia uswagaji mifugo,
zlfanye hivyo mara moja,” allslsitiza.

Wakatl huo huo, serikall Imesema
kwa kushirlkiana na wadau wa sekta
binafsi, Inatekeleza mikakatl mbalimbali
kuhaklkisha wakullma wakiwemo wa zao
lavanilla, wanapata soko la uhakika

Nalbu Wazirl wa Kilimo, Anthony
Mavunde, allsema hayo bungenl, dljlnl
hapa Jana allpokuwa akijibu maswall ya
nyongeza ya Mbunge wa Viti Maalumu,
Bernadetha Mushashu, allyetaka kujua lini
serlkall ltatafuta soko la uhakika la zao la

, vanlla,

Mavunde alisema  serikali  kwa
kushlrlklana na wadau wa sekta binafsl,
Inatekeleza mikakatl mballmbali
kuhaklkisha wakullma wakiwemo wa zao
la vanllla, wanapata soke la uhaklka.

AllltalJa  mlkakati  hiyo kuwa ni
kuhamasisha  kilimo c?\(a kiblashara
kinachozingatia  mahita]l ya soko,
kushiriki makongamano na maonyesho
ya kiblashara na uwekezall, ulenzl wa
miundomblinu ya masoke na kuimarisha
mifumo ya klelektronlki ambazo ltasaldla
upatikanall wa taarlfa za masoko.

Allsema kwamba, serlkali
Inahamasisha sekta binafsl kuwekeza
katlka uongezall thamani wa zao la vanilla,
kupanua wigo wa soko la zao hilo,

Aldha, ‘wakulima wa vanilla hilo,
wanahimizwa kuvuna zlkiwa zimekomaa
kukidhl mahitaji ya soko.

Pla, allsema wiki mblll zllizoplta, wizara
hlzo na wadau wa vanilla, wallfanya
kikao kwa lengo la kuandaa mwongozo
utakaokuwa na mfumo wa bel, masoko
na uzalishwali wa vanllla inayohitajika
kimatalfa,

Alieleza wameuandikla ubalozl wa
Tanzanla, nchinl China, ambako kuna
sehemu kubwa ya soko la zao hilo,
kuangalia hilo,

e e -
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Klopp furaha tele Liver

AADA ya juzi timu ya Liverpool kuibuka na ushindi

pool

1 dhidi va Leeds United, Kocha Jurgen Klopp,
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Meneja Mkuu wa

NA JOE NAKAJUMO

ZANIA ni ya pili barani
Afrika, kwa kuwa na
idadl kubwa ya ngombe

iktanguliwa na Ethiopia

Takwimu 28 mwaka 2019/20,
inaonyesha kulikuwa na
ngombe wapatao milioni 34,
mbuzi milioni 25 na kondoo
milionl tisa

Nchini Ethiopila, kwa takwimu
za mwaka 2022, nnaonyesha
kulikuwa na ngombe milionl
54, kondoo milioni 26, na mbuzi
milioni 24,

Lakini pamoja na Tanzania
kuwa na mamilioni ya mifugo,
mchango wake katika uchumi ni
mdogo

Ripot) ya utafit wa uchumi ya
mwaka 2020 inaonyesha sekta
ya mifugo ilikuwa na mchango
wi asihmia 27 katika sekta ya
Kkma.

Hata hivyo, kumekuwepo
na mwamko miongoni  mwa

na wawekeza)l kwamba
mufligo na mazao yake kwa lugha
ya mtasni ni biashara nayolipa

Kwa kuambua  kwamba
blashara ya mifugo Ina Lja,
Miuko wa Hifadhi ya Jarmil bwa

Vaturmisti - w mimal PSSSF),
meamua katika

wia h-nr'a hiyo.
ni taasisl ya
Liashiara

ka kiwand
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Machinjio ya kisasa

|
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Kwa ujumla hakuna
kinachotupwa kutokana na
wanyama wanaochinjwa,
vyote vina soko...

Erick Cormack, Meneja wa
Kiwanda

inayomiliki_asilimia 39 ya hisa, nl kampunl ya
Eclipse LLCya nchinl Oman, yenye hisa asllimia
46 na kampuni ya Busara ya Tanzania Inamiliki
asilimia 15 ya hisa,

Wabla hawa watatu wameanzisha shamba la
mifugo na kiwanda cha kisasa cha kuchinja nyama,
kwa Jinala Nguru Hills Ranch and Abattoir,kilichopo
wilayani Mvomero Mkoa wa Morogoro,

Jukwaa la Waharirl  Tanzanla(TEF) ambalo
mwishoni mwa mwezi Machl lilifanya mkutano
wake wa mwaka wa kitasluma mjini Morogoro,
wanachama wake kwa mwallko wa
walitembelea Nguru Hills kuona kazl 2inavyolanywa
katika kiwanda cha machinjio,

Msafara wa wanaTlF wapatao 100 kwenda
Nguru Hills umball wa kllamita 20 kwa kufuata
barabara lendayo Dodoma kutoka stendl kuu ya
mabasl ya Msawu, myjini Mnm,;u:o‘ullod porwa na
Meneja Mawasiliano wa PSSSF, James Miowe na
ulipokews kiwandani na Meneja wa Kiwanda, Eric

Cormmack
TEF WAFIKA KIWANDA CHA NYAMA

Cormack allanza kuutembeza yumbe wa TEF,
hikiki skieleza kwamba Kampund ya Nguu Hills ina

ya Nyama Nguru Hllls,Eric Cormack akiwaeleza wanachama
wa Jukwaa |a Waharirl Tanzanla(TEF) hatua za uchinjajl nyama.

AA LA UCHUMI

LR

ua uwe

sehemu mblll
Sehemu (.) kwanza ni shamba (ranch)
lenye eneo [a hekta 2,428 na uweza wa

kuwepo ngombe 10,000 na mbuzi na
kondoo 15,000 kwa wakatl mmala.

Meneja alleleza kwamba shamba
linatumika kwa kulnenepesha kwa miezi
mitatu mifugo wanayoinunua kutoka
kwa wafuga|l sehemu mball mball nchini
kabla ya kuchinjwa.

Allsema hatua hlyo Imesaidia kwanl
kila slku ng'ombe anaongzeka kwa kilo
moja. Ng'ombe wote wanaonunuliwa na
kiwanda ni madume.

MACHINJIO YA KISASA
Sehemuya plilya kampuni ni kiwanda
a kisasa cha” machinjio, allsema

ch,

UK 12

kezaji .

a cha nyama

meneja na kuongeza kwamba kil Slkiy
wanachinjwa ng'ombe 100 na mbuz| 1,0qq

Akleleza utaratibu Unaofuatwa kap|
a ngombe hajachinjwa,Meneja alisam,
ngombe anapumzishwa kwa saa 24 igp
ya kuchinjwa na wakatl wa mapum;j
anapewa chumvi na majl meng| kias chﬂ
lita 130 za ma|l kila ngombe. 2

HATUA ZA UCHINJAJI

|kifika hatua ya kUCh'"IW-'l.mny,)m‘

anayechinjwa anaelekezwa  Kibra’ 3

baadaye hufuata hatua za ukaguz w,
sehemu tatu za mzoga.

Kuna maofisa wa afya wakaguz| nyama
watatu wa serikall ambapo kila mmoja g,
sehermnu yake ya kukagua.

Wa anza anakagua kichwa, w,
pli anakagua nyama ya ndani ambayq
machinjionl  hapo  wanailta  nyam,
nyekundu Inayojumulisha utumbo, majp|
moyo, mapafu na mkaguzl  wa gy
anakagua mzoEa nzima wa nyama amb
imetengwa na kichwa na nyama nyekund,,

Baada {a ukaguzi wa afya nyam,
inawekwa kupozwa kwen chumba
chenye baridi kall digril 0 hadi 2 na baadaye
nyama kishakatwa vipande wya kilo moja
moja, huifadhiwa katlka chumba kingine
chenye baridi kall chinl ya digrii 48,

ormack alisema Kiwanda cha Ngury
Hills kilichowekezwa kwa dola za Marekan;
miliont 50, killanza uzalishajl nyama jun
mwaka Jana 2022 na kilizinduliwa rasmj
Desemba.

Allwaeleza wanaTEF ambao  wakati
wote wallkuwa wanamsikiliza kwa makin),
kwamba nyama Inakatwa kwa vipande vya
kilo moja moja na kuhifadhiwa kwa ajlli ya
soko liwe la ndani au nje ya nchi.

MENEJA AZUNGUMZIA MASOKO

Meneja aliserna asllimia 80 ya soko ni la
nchi za nl: na asllimia 20 ni la ndani ya nchi.
Alizitaja baadhl ya nchi ambazo ni soko
lao kubwa ni Qatar, ambako mwaka jana
wakati wa mashindana ya Kombe la Dunia
walluza nyama nyingi.

Soko lingine ni Oman na katka siku
chache zljazo watauza nyama Saudi
Arabia,Umoja wa Nchi za Falme 2a Klarabu
(UAE), Malaysia, Indonesia na nylngine.

Kuhusu sehemu zingine za mnyama,
Meneja alilsema ngozi  zinauzwa  kwa
Kampuni ya ACE Leather na Kiwanda cha
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Waharirl wanachama wa Jukwaa la Waharirl Tanzanla(TEF) wallotembelea mwishonl mwa Machl mwaka huu

= cha Karanga, Moshi mkoani

i ar0
»wa ujumlia hakuna
wnachotupwa  kutokana na
wamgchnmavyole
soko,"aliserna Cormac
muﬂa!m 'k;varnba kama
wakagun wa afya ya mnyama
wamegundua  Ugonjwa  basl

hutekrtelwa

PO ANAYOLIPFWA MFUGAJI

Aknibu swall, wafugaji
wananwfaikae nakiwanda Meneja
alserma Kiwanda cha Nyama cha
Ngury Hills kinanunua ngombe
kwa waluga) kwa bei ya +h3.500
72 Tarzania kwa kilo mnyama
abiwa hal

Kigezo hingne ni kwamba
Kwanda - kinanunua  ng'ombe
wenye uml wa chinl ya miaka
miano N3 wenye wastani wa
urro wa kilo 2950

Cormack alsema beya nyama
kwa S0k0 13 ndani zinatofautiana
kutokana na uchabkata) wa nyama
unaofanyika ambiao ri wa bisass
bwa mibato mastlumu

BE KWA WATTJA

Kwa nyama ya ngombe buna
wastani wa ber ya sh 16000
bwa prime cuts Na wastani wa
Sh10000 hadi sh25000 kwa
mibato ya bawaidallocal cuts)

Meneja alisema nyama ya
mbun na bondoo naurwa kwa
wastani wa sh 11,500

Cormack  alisema  Nguru
Hills na Jumila ya walanyakan
wa budumu 700 batka  Siku
hache  ryazo  walaongereba
Fadi 250 Labirw minyorono: nzima
wa utendap  batika  biwanda
unatwrusha wafanyakaz 2,000

Baala ya butemberwa hatika
kila hatua buanzia ngombe
SNAPOIT I IWa biwandani
na  buclekerwa  Wilrd  Layar
buchirywa hao) ghiala la bubifadria
yama lliyofungwa bwenye pabetl,

Machinjio ya Kisasa ya Nguru Hills, Mvomero,mkoani Morogoro.

| KAMPUNI)

Wabia wenza wa
PSSSF inayomiliki
asilimia 39 ya
hisa, ni kampuni
ya Eclipse LLC-
ya nchini Oman,
yenye hisa asilimia
46 na kampuni ya
Busara ya Tanzania
inamilikl asilimia 15
ya hisa.

wana TEF wakanbishwa chakula.
Hapo ndipo, wenye uroho wa kula
ama  walipokomeshwa. Chakula
kilkuwa ni nyama choma na ndizi
choma tuw

Tanzanla imekuwa na utajii wa
mifugo mingl hasa ngombe,lakini
uchangiaji wake katka uchumi binafsi
wa mfugal mmoja mmoja na taifa ni
mdogo.

Hata inatia moyo kwamba baadhi
ya wafugaji nchini wameanza kuwa na
mwamko wa kufuata ufugﬂj’l wa kisasa
utakaowaletea tja katka kufanya
blashara ht{n.

Katlka kusaldia kukuza blashara
ya mifugo, Wazirl wa Mifugo na Uvui,
Abdallah Ulega alifanya ziara nchini
Italla hivi karibunl, ambako alikutana
na wadau wa sekta ya mifugo.

Wazirl aliwaeleza wadau kwamba,.
hiv sasa serikall ya awamu ya sita
Inayoongorwa na Rals Dk. Samia
Suluhu Hassan, Imedhamiria
kubadilisha  mfumo wa uzalishajl

wa sekta za mifugo na uvuvl, kutoka
kufanya shughull zao za Wasill na
kujiendesha kiblasharakuongeza
uzalishaji wake,

Ulega aliwaeleza wadau kwamba,
serikall ya Tanzanla Ingependa kupata
wawekezaji mahirl katika sekta ya
mifugo, hususan blashara ya nyama
kwa kushirklana na Kampuni ya
Ranchi za Taifa(NARCO).

Wakati wa zlara, Wazirl Ulega
alikutana na viongozi wa taasisl ya
Benkl ya Uwelnuar a (talla,Shirika la
Umola wa Mataifa la Viwanda (UNIDO)
COGEMAT Slaughtering and Meat
Technology.

WALA NYAMA HADI KUKINAI

Na hakukuwa na kipimo maalumu,
Isipokuwa mpakuajl anakulundikia tu
m rrl.:rn.l nandizimpaka utakapostuka
na kusema “eeh basl Inatosha” na
kama nl mtumiaji pilipill, kiliwekwa
Kidumu’  cha plllrm na kachumbarl,
unaiweka Juu ya kichuguu cha nyama.

Divnu

Jumatano
Aprill 19, 2023
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Samahani msomaji wangu  kama
udenda utakutoka kwa uchu baada ya
kusorma aya hiyo.

Tukumbuke huu ullkuwa bado
nl wakatl wa mfugo wa Kwaresima
kwa  Waknisto  na  Ramadhan
kwa Waislamu, Wale wallokuwa
wamefunga wallfungashiwa ‘mizigo’
yao ya nyama w.n:m.k-lee nayo wakati
wa kufuturu,

Hiyo ndio ilikuwa ziara ya mafunzo
ya wanaTEF Nguru Hills kwa ufadhill
na maandalizi ya SSF chinl ya
usimamizi wa  Meneja Mawasiliano
James Mlowe, siku ile ya ljumaa ya
Machi 31, mwaka huu,

Mwenyekiti wa  TEF, Deodatus
Balile na Meneja Mawasiliano PSSSF,
Miowe wallsisitiza kuendelea kukuza
na kuimarisha ushirikiano baina ya
taasisi hizi mbil

(Mawasillano ya Mwandishi
What1App 0784291434 email
nakajumej@gmail.com)
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